Hỗ trợ trực tuyến
TỶ GIÁ NGOẠI TỆ - GIÁ VÀNG
  • Mã NT
  • Tỷ giá
Thống kê truy cập
  • Số người truy cập : 213.702
  • Số người online : 31
  • Quy định về việc cấp hộ chiếu phổ thông
  • Công dân Việt Nam khi xuất cảnh sang nước ngoài thì cần phải có Hộ chiếu phổ thông. Sau đây là một số quy định về việc được cấp hoặc không được cấp hộ chiếu, sửa đổi và thời gian gia hạn hộ chiếu.
  • img588_ho_chieu
  • Hộ chiếu là một loại giấy tờ dùng để nhận dạng cá nhân và quốc tịch của một người khi di chuyển sang quốc gia khác. Trước đây, tại hầu hết các quốc gia, hộ chiếu là một cuốn sổ nhỏ có nhiều trang để lưu những thị thực cho phép nhập cảnh. Ngày nay, có nhiều dạng hộ chiếu khác nhau, hộ chiếu có thể chỉ là một tấm thẻ.

    Xin cấp, đổi hộ chiếu ở đâu?

    Hộ chiếu phổ thông cấp cho mọi công dân Việt Nam, công dân ở trong nước đề nghị cấp hộ chiếu phổ thông thì nộp hồ sơ tại cơ quan quản lý xuất nhập cảnh của CA tỉnh, thành phố trực thuộc T.Ư nơi thường trú hoặc nơi đang tạm trú. Trường hợp cấp đổi hộ chiếu thì nộp tại Cục Quản lý xuất nhập cảnh - Bộ CA. Công dân Việt Nam đang ở nước ngoài đề nghị cấp hộ chiếu phổ thông thì nộp hồ sơ tại cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài.

    Thủ tục đề nghị cấp, sửa đổi hộ chiếu được quy định như thế nào?

    (Điều 15 NĐ136/2007/NĐ-CP và mục I Thông tư 27/2007/TT-BCA (A11))

     

    Thủ tục gồm:

      + Một tờ khai theo mẫu quy định.
      + 4 ảnh mới chụp, cỡ 4 x 6 cm, mặt nhìn thẳng, đầu để trần, phông nền màu trắng.

    - Người đủ 14 tuổi trở lên khi nộp hồ sơ phải xuất trình CMND còn giá trị, tờ khai không cần xác nhận của CA phường, xã.

    - Trẻ em dưới 14 tuổi, tờ khai phải do cha hoặc mẹ (nếu không còn cha, mẹ thì cha, mẹ nuôi hoặc người đỡ đầu) khai và ký tên vào tờ khai. Tờ khai phải được CA xã, phường, thị trấn nơi trẻ em đó thường trú hoặc tạm trú xác nhận và đóng dấu giáp lai ảnh, nếu cấp hộ chiếu chung với cha mẹ thì khai chung vào tờ khai của cha mẹ và dán ảnh 3 x 4 cm, nộp kèm 4 ảnh 3 x 4 cm.

    - Trường hợp hộ chiếu đã được cấp nay bị mất đề nghị cấp lại thì phải nộp thêm giấy tờ trình báo việc mất hộ chiếu.

    - Trường hợp hộ chiếu đã được cấp nay bị hư hỏng hoặc hộ chiếu sắp hết hạn đề nghị cấp lại, cấp đổi thì nộp lại hộ chiếu đó.

    - Trường hợp tách trẻ em trong hộ chiếu mẹ hoặc cha thì nộp hộ chiếu, 1 tờ khai theo quy định và 2 ảnh 4 x 6 cm của mẹ hoặc cha để cấp lại hộ chiếu; nộp 1 tờ khai theo mẫu quy định và 2 ảnh 4 x 6 cm của trẻ em để cấp riêng hộ chiếu cho trẻ em đó.

    - Trường hợp sửa đổi họ và tên, ngày tháng năm sinh, nơi sinh, số CMND thì nộp kèm bản sao giấy CMND hoặc giấy tờ pháp lý để chứng minh sự sửa đổi đó.

    Những trường hợp chưa được cấp hộ chiếu xuất cảnh

    Công dân Việt Nam ở trong nước chưa được xuất cảnh nếu thuộc một trong những trường hợp sau đây:

    (Điều 21 NĐ136/2007/NĐ-CP):

    - Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc có liên quan đến công tác điều tra tội phạm.

    - Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án hình sự.

    - Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án dân sự, kinh tế, đang chờ để giải quyết tranh chấp về dân sự, kinh tế.

    - Đang có nghĩa vụ chấp hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính, nghĩa vụ nộp thuế và những nghĩa vụ khác về tài chính, trừ trường hợp có đặt tiền, đặt tài sản hoặc có biện pháp bảo đảm khác để thực hiện nghĩa vụ đó.

    - Vì lý do ngăn chặn dịch bệnh nguy hiểm lây lan.

    - Vì lý do bảo vệ an ninh quốc gia và trật tự an toàn xã hội.

    - Có hành vi vi phạm hành chính về xuất nhập cảnh theo quy định của Chính phủ.

    Thời hạn của hộ chiếu 

    (Điều 5 NĐ136/2007/NĐ-CP và điểm 4 mục II thông tư 27/2007/TT-BCA (A11)):

    Hộ chiếu phổ thông cấp cho công dân từ đủ 14 tuổi trở lên có thời hạn không quá 10 năm tính từ ngày cấp và không được gia hạn, những hộ chiếu đã cấp có thời hạn 5 năm trước khi hết hạn ít nhất 30 ngày được gia hạn 1 lần không quá 3 năm. Hộ chiếu cấp cho trẻ em dưới 14 tuổi (cấp riêng hoặc cấp chung hộ chiếu với mẹ hoặc cha) có thời hạn từ 2 năm đến 5 năm tính từ ngày cấp và không được gia hạn.

    Chứng minh nhân dân như thế nào được xem là còn giá trị để xem xét cấp hộ chiếu?

    Theo quy định tại khoản 1 điều 5 NĐ05/1999/NĐ-CP ngày 03/02/1999 về CMND thì các trường hợp sau phải làm thủ tục đổi CMND.

    CMND hết thời hạn sử dụng (quá 15 năm kể từ ngày cấp).

    CMND bị hư hỏng, không sử dụng được.

    Thay đổi họ tên, chữ đệm, ngày tháng năm sinh.

    Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc T.Ư.

    Thay đổi đặc điểm nhận dạng.

    Các trường hợp trên phải đổi CMND trước khi làm thủ tục cấp hộ chiếu.

    Các cách nộp hồ sơ cấp, sửa đổi hộ chiếu cho cơ quan quản lý xuất nhập cảnh:

    (Khoản 1 điều 15 NĐ136/2007/NĐ-CP và điểm 3 mục I thông tư 27/2007/TT-BCA (A11))

    Có 3 cách nộp hồ sơ và nhận kết quả:

    Trực tiếp nộp hồ sơ và nhận kết quả tại cơ quan quản lý xuất nhập cảnh.

    Ủy thác cho cơ quan, tổ chức có tư cách pháp nhân nộp hồ sơ và nhận kết quả.

    Gửi hồ sơ và nhận kết quả qua đường bưu điện.

    Thời hạn trả kết quả

    (Khoản 5 điều 15 NĐ136/2007/NĐ-CP và điểm 4 mục I thông tư 27/2007/TT-BCA(A11))

    Nếu nộp hồ sơ tại Công an tỉnh, thành phố trực thuộc T.Ư thì trả kết quả trong thời hạn không quá 8 (tám) ngày làm việc, kể từ ngày nhận đầy đủ hồ sơ theo quy định.

    Nếu hồ sơ nộp tại Cục Quản lý XNC thì trả kết quả không quá 5 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đầy đủ hồ sơ theo quy định.

    Trường hợp trùng hoặc liền với ngày nghỉ cuối tuần, ngày nghỉ lễ, Tết thì thời hạn nói trên được cộng thêm số ngày nghỉ đó theo quy định của Bộ luật Lao động.

    Những trường hợp  được cấp hộ chiếu gấp

    (Khoản 2 điều 15 NĐ136/2007/NĐ-CP và điểm c khoản 3 mục I thông tư  27/2007/TT-BCA(A11))

    Người cần đi nước ngoài chữa bệnh nếu có giấy tờ chỉ định của bệnh viện cấp tỉnh, thành phố trực thuộc T.Ư trở lên hoặc bệnh viện các Bộ, Ngành.

    Người có thân nhân ruột thịt bị tai nạn, bệnh tật, bị chết cần phải đi gấp để giải quyết, nếu có giấy tờ chứng minh những sự việc đó.

    Cán bộ, công chức, viên chức nhà nước; sỹ quan, hạ sỹ quan, công nhân viên trong quân đội nhân dân và công an nhân dân, nếu có văn bản của thủ trưởng cơ quan, tổ chức, đơn vị có tư cách pháp nhân nơi người đó đang làm việc đề nghị.

     

    Trường hợp có lý do cấp thiết khác đủ căn cứ thì Cục Quản lý XNC xem xét, cấp hộ chiếu theo đúng quy định pháp luật.

    Việc khai báo khi hộ chiếu bị mất

    (Điểm a khoản 3 mục II thông tư 27/2007/TT-BCA (A11))

    Nếu hộ chiếu bị mất ở trong nước thì trong thời hạn 48 giờ kể từ khi phát hiện mất phải có đơn trình báo có xác nhận của công an phường, xã, thị trấn nơi gần nhất, sau đó trực tiếp nộp hoặc gửi qua đường bưu điện tới Cục Quản lý XNC hoặc Phòng Quản lý XNC Công an tỉnh, thành phố nơi thường trú hoặc tạm trú.
    Nếu hộ chiếu bị mất ở nước ngoài thì phải có đơn trình báo ngay với cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài nơi gần nhất và cơ quan có thẩm quyền của nước sở tại.
    Nội dung đơn trình báo cần ghi rõ: họ và tên, ngày tháng năm sinh, địa chỉ thường trú hoặc tạm trú, số hộ chiếu, ngày cấp, cơ quan cấp, thời gian địa điểm xảy ra và lý do mất hộ chiếu.


Mọi chi tiết xin liên hệ
CTY CP DV-TM DL PHI TRƯỜNG
Địa chỉ: H5 Nguyễn Văn Lượng, P.17, Q.Gò Vấp, TP.HCM
ĐT: 3984 8636 - 3984 8612 - Fax: 3984 8612
Email: phongvephitruongh5@gmail.com
Website: www.phongvephitruong.com


Các tin khác
LỊCH ÂM DƯƠNG
img588_vnairlines
img588_jet
img588_eva_air
img588_qantas
img588_france
img588_lion
img588_hanquoc
img588_cathay
img588_thai
img588_china
Đặt vé Trực tuyến
Dong cua so